Theo suy nghĩ của bản thân mình,chơi xe chạy xe với bất kì loại xe gì thì ít nhiều người chủ cũng cần trang bị cho mình những kỹ năng cơ bản nhất để giúp cho xế yêu có thể hoạt động - thứ 1 được bình thường thứ 2 êm ái trơn tru thứ 3 sạch sẽ bóng bẩy thứ 4 với chi phí ko quá nhiều. Mục đích thứ 4 ngoài việc kinh tế thì tự mình chăm sóc xe cũng được coi như thú tiêu khiển của các biker.
Bởi vậy mình viết bài này để chia sẻ thú chơi của mình với mọi người. Quan niệm của mình là xe luôn phải sạch sẽ trơn tru ở bộ NSD. Bởi vậy đây là 1 trong những tiêu chí đầu tiên khi đánh giá về người chủ xe. Dù xe có đắt tiền nhưng sợi xích thì bẩn,lem luốc chạy phát ra âm thanh loạch xoạch suốt thì thực sự là quá thất vọng. Bởi vậy nên mình luôn luôn chăm sóc bảo dưỡng bôn NSD cho xe,để làm việc này thứ đầu tiên là 1 cái ben đội để chống thẳng cho xe. Nếu aem là xe 1 gắp mhuw Du thì mới max tiền còn xe gắp đôi thì chi phí từ 4 lít - cả x củ nếu đồ hiệu. Tiếp theo là dung dịch vệ sinh, nhiều người chọn chai xịt,nhưng với mình đi xe côn tay từ khá lâu nên quen với việc dùng dầu hoả rửa xích rồi. Bởi dùng chai xịt tuy tiện lợi nhưng để làm thường xuyên thì cực kỳ tốn kém. Cách làm của mình không chỉ sạch bề ngoài mà đến khi nào xịt dầu vào chốt,ống lót các mắt xích không còn cặn bẩn thôi ra ngoài lúc đó mới vừa ý. Nếu bạn nào nói dùng nước rửa chén để rửa xích thì xin thưa rằng đó chỉ là làm sạch bề mặt mà thôi. Cặn bẩn nó đóng váng trong khe kẽ không dùng dầu hoả để hoà tan thì vô tác dụng. Bởi vậy nên nhiều khi bên ngoài xích sạch sẽ nhưng khi quay bánh ko thể nào quay êm ro ro được. Nhiều khi mình đi qua đợt mưa dài ngày,để làm sạch nhanh chóng nhất sẽ tháo hẳn sợi xích ra rồi nhét vào chai nhựa đổ dầu ngập,lắc 1 hồi sau đó lấy ra để lên khay dùng bàn chải răng chải tiếp. Bởi vậy nên dám chắc độ bền sợi DID của mình sẽ khá lâu. Ngoài ra xích sạch thì nhông đĩa cũng sẽ có độ bền hơn hẳn,để biết mắt xích sạch ko chỉ cần dùng vật gì đưa qua lại tại chốt xem ống lót có lăn nhẹ nhàng ko là đánh giá được.
Còn bôi trơn mình thường xuyên chỉ dùng dầu láp xe ga,bởi độ đặc tính chất bôi trơn rất tốt & giá rẻ.
Khi tra cũng chỉ bơm 2 vị trí là 2 đầu của chốt nơi tiếp xúc của 2 mắt xích mà thôi.