• Thông Báo

+ Trả lời chủ đề
    Trang 2/2 ĐầuĐầu 12
    Hiện kết quả từ 16 tới 29 của 29

Chủ đề: [help] Đồng bộ bình xăng con xe hornet

Đang Tập Úp Cua Avatar của thaidu0ng
      Họ & Tên
      Thái Văn Thông
      Ngày Sinh
      03/09/93
      Nghề Nghiệp
      Sinh Viên
      Phone
      01666888999
      Vợ 2
      NoTus SI125
      Tổ Đội
      chưa có
      Level
      2
      Level completed: 72%,
      Points cần để lên cấp: 14
      Level completed: 72%, Points cần để lên cấp: 14
      Hoạt Động: 0%
      Achievements:
      100 Experience Points
      Thanks
      5

Mặc định [help] Đồng bộ bình xăng con xe hornet

các anh có kinh nghiệm cho em hỏi tý ạ

khi em dắt 4 ống của dụng cụ đồng bộ bình xăng con ( do em tự chế ) và nổ máy thì tất cả nước tất cả trong các ống bị hút vào máy , các anh cho em hỏi nguyên nhân do đâu ạ

Thành viên mới Avatar của nvtri85
      Họ & Tên
      Nguyễn Văn Trí
      Ngày Sinh
      16/02/85
      Nghề Nghiệp
      Kĩ sư
      Phone
      0973191085
      Vợ 2
      Exciter
      Tổ Đội
      Moto
      Level
      1
      Level completed: 43%,
      Points cần để lên cấp: 28
      Level completed: 43%, Points cần để lên cấp: 28
      Thanks
      0

Quote Nguyên văn bởi Chilinh.le Xem bài viết
      Em vào đã lâu, hóng cũng nhiều, chỗ này thấy có thể đóng góp tí. Hy vọng có ích ạ:

- nó nói anh vặn vào vừa phải ( tức là chạm nhẹ đáy ốc) đến khi máy còn 50rpm
      - sau đó anh vặn trở ra với tỉ lệ / vòng xoáy nhất định : 2-3/8 vòng ( 2 đến 3 phần 8 của vòng ngược lại). Nó nói anh vặn vào vừa đủ chạm đáy( tương đương máy chạy 50rpm) để anh lấy cữ, căn vòng ngược lại thôi.

Còn cái dụng cụ chuyên dụng kia theo em hiểu anh bên gara nói, nếu anh bẻ ngang tức là đầu nó 90 độ so với thân cái dụng cụ đó là anh vặn đc rồi mà không cần mở hộp gió.

Hy vọng có ích ạ. Anh là kĩ sư nên có vẻ thích tự vọc ạ

- bước 10 anh làm cho các số còn lại:
      số 1,4 giống nhau là vặn ra theo ngưỡng giống anh căn lúc nãy là 2 đến 3/8 của vòng
      Số 2,3 thì anh vặn ngược lại 2 đến 1/4 của vòng
      - Mình cũng mới bắt đầu chơi xe PKL được 1 năm nay thôi với con CB400 Vtec3. Hôm nọ, mình đem xe ra một tiệm lớn ở SG để chỉnh lại xăng gió. Ở đây, thợ chỉ dùng mỗi "Pilot screw wrench" để chỉnh ốc tỉ lệ xăng gió trên mỗi BXC mà không hề dùng bộ tool đồng bộ BXC để quan sát độ cân bằng mà chỉ chỉnh hoàn toàn bằng kinh nghiệm. Tất nhiên chỉnh xong mình thấy xe chạy mượt hơn lúc ban đầu nhưng với con mắt người làm kĩ thuật mình tự hỏi: chỉnh như vậy đã tối ưu chưa? Thế là mình mua bộ tool bên dưới về để tìm hiểu.

[IMG][/IMG]

- Do bộ tool của mình nó dùng 4 cột dầu để hiển thị độ cần bằng chứ không dùng đồng hồ hiển thị vòng tua máy nên mình đọc cách chỉnh trong tài liêu trên thấy khó hiểu. Nhưng nhờ bạn chilinh.le thì giờ mình đã hiểu. Thank bạn.

- Nhưng cách chỉnh chỉ trong tài liệu bên trên thực sự chỉ dành cho xe CB400 với BXC zin theo xe thì ta chỉnh làm sao để ốc tỉ lệ xăng gió của BXC 1&4 vặn ra khoảng 2+3/8 vòng từ vị trí vặn vào hết cỡ, ốc tỉ lệ xăng gió của BXC 2&3 vặn ra khoảng 2+1/4 vòng từ vị trí vặn vào hết cỡ là đạt yêu cầu. Nhưng nhỡ ta gặp phải xe không dùng BXC zin theo xe thì sao?

- Trong trường hợp ta mua phải xe độ thì sao? Tức là BXC của xe không dùng "Main Jet" và "Pilot jet" zin theo xe mà có thể đã thay loại có kích thước lớn hơn. Khi đó, để hỗn hợp cháy tối ưu thì các con ốc tỉ lệ xăng gió không còn đúng số vòng vặn ra như nhà sản xuất nữa. Tóm lại, phải có cách chỉnh tổng quát chứ không nên chỉnh theo tài liệu của nhà sản xuất. Nếu có ai biết thì chia sẽ. Xin cảm ơn!

Mọt sách chém gió Avatar của taphuonghu
      Họ & Tên
      Tạ Phương Huy
      Ngày Sinh
      17/09/198x
      Nghề Nghiệp
      Thợ hồ
      Phone
      090 412 3433
      Vợ 2
      2007 Honda CB400 Super Bol'Dor VTEC III
      Tổ Đội
      Trà đá PKL
      Level
      16
      Level completed: 74%,
      Points cần để lên cấp: 26
      Level completed: 74%, Points cần để lên cấp: 26
      Hoạt Động: 2,0%
      Achievements:
      Social500 Experience Points
      Thanks
      79

chỉnh bằng tay cũng được, ở hà nội hầu hết các hàng sửa xe pkl đều làm thế, tuy nhiên vẫn ko chuẩn mà chỉ đạt 80-90%. thực tế là hầu hết người chơi xe đều chẳng biết xe chế hòa khí chuẩn nó như thế nào cả, vì xe mới 100% thì toàn FI, chế thường toàn xe cam lướt. do đó ta chỉ cảm thấy sau khi chỉnh xe mượt hơn chứ ko biết mượt chuẩn nó ntn.

e đã từng test cho xe chỉnh bằng tay tại 1 cửa hàng sửa pkl nổi tiếng rồi lại đo lại bằng carb tune. kết quả là 4 chế cũng đều nhau, nhưng giao động trong 2 vạch và biên độ thay đổi không đều (nhấp nhô lúc cao lúc thấp liên tục). cuối cùng là lại tháo tung chế ra vệ sinh lại bằng dung dịch chuyên dụng, căn lại phao xăng, quả ga... blah blah blah, tháo cả lọc gió ra vệ sinh bầu và thay lọc gió mới, sục carbon cả buồng đốt. sau đó cắm carb tune chỉnh thì giao động chỉ còn nằm trong khoảng 0,5 vạch và không nhấp nhô nữa, lên và xuống điều hòa.

e nhận thấy là bản thân chế có sai số và sau 1 khoảng thời gian sử dụng thì độ chính xác cơ khi giảm xuống nên không thể/không bao giờ cả 4 chế cân nhau 100%. trên 98% là chuẩn chỉ lắm rồi. chưa kể tay mình làm cũng chỉ là từ kinh nghiệm chứ không phải do đào tạo nên kể cả có dụng cụ hãng cũng ko thể đạt được cảnh giới của kỹ thuật viên hãng ở bên nhật làm.

* cái dụng cụ pilot screw wrench không phải là cái trong hình đâu bác nhé, nó có khớp chỉnh góc xoay chứ ko phải hình chữ L đâu

Họ & Tên
      Nguyễn Văn Trí
      Ngày Sinh
      16/02/85
      Nghề Nghiệp
      Kĩ sư
      Phone
      0973191085
      Vợ 2
      Exciter
      Tổ Đội
      Moto
      Level
      1
      Thanks
      0

Quote Nguyên văn bởi taphuonghu Xem bài viết
      chỉnh bằng tay cũng được, ở hà nội hầu hết các hàng sửa xe pkl đều làm thế, tuy nhiên vẫn ko chuẩn mà chỉ đạt 80-90%. thực tế là hầu hết người chơi xe đều chẳng biết xe chế hòa khí chuẩn nó như thế nào cả, vì xe mới 100% thì toàn FI, chế thường toàn xe cam lướt. do đó ta chỉ cảm thấy sau khi chỉnh xe mượt hơn chứ ko biết mượt chuẩn nó ntn.

e đã từng test cho xe chỉnh bằng tay tại 1 cửa hàng sửa pkl nổi tiếng rồi lại đo lại bằng carb tune. kết quả là 4 chế cũng đều nhau, nhưng giao động trong 2 vạch và biên độ thay đổi không đều (nhấp nhô lúc cao lúc thấp liên tục). cuối cùng là lại tháo tung chế ra vệ sinh lại bằng dung dịch chuyên dụng, căn lại phao xăng, quả ga... blah blah blah, tháo cả lọc gió ra vệ sinh bầu và thay lọc gió mới, sục carbon cả buồng đốt. sau đó cắm carb tune chỉnh thì giao động chỉ còn nằm trong khoảng 0,5 vạch và không nhấp nhô nữa, lên và xuống điều hòa.

e nhận thấy là bản thân chế có sai số và sau 1 khoảng thời gian sử dụng thì độ chính xác cơ khi giảm xuống nên không thể/không bao giờ cả 4 chế cân nhau 100%. trên 98% là chuẩn chỉ lắm rồi. chưa kể tay mình làm cũng chỉ là từ kinh nghiệm chứ không phải do đào tạo nên kể cả có dụng cụ hãng cũng ko thể đạt được cảnh giới của kỹ thuật viên hãng ở bên nhật làm.

* cái dụng cụ pilot screw wrench không phải là cái trong hình đâu bác nhé, nó có khớp chỉnh góc xoay chứ ko phải hình chữ L đâu
      - Ở đây bạn có đề cập đến đến cách căn chỉnh phao xăng của BXC, mình cũng có vài thắc mắc muốn hỏi chỗ này.

- Đối với xe 1 máy thì độ cao của phao xăng không ảnh hưởng nhiều lắm đến lượng xăng sẽ được hút để phun vào buồng đốt. Nhưng đối với xe 4 máy thì chiều cao của mỗi phao xăng trong mỗi BXC lại có ảnh hưởng rất lớn đến sự đồng đều của 4 máy. Vì vậy, việc căn chỉnh để 4 phao xăng của xe 4 máy có chiều cao bằng nhau trong ngưỡng cho phép là việc làm khá quan trọng. Nếu 4 phao này không đều nhau thì lượng xăng hút vào 4 máy cũng không giống nhau (nguyên lí Bernoulli ứng dụng cho BXC) dẫn đến 4 máy nổ không đều nhau.

- Đối với BXC mà phao xăng của nó có phần "Tang" bằng kim loại thì việc căn chỉnh tương đối đơn giản bằng cách dùng kìm kẹp để uốn phần "Tang" này lên xuống cho đến chiều cao mong muốn. Xem hình minh họa bên dưới:

[IMG][/IMG]

- Nhưng đối với BXC của xe CB400 Vtec3 thì phao xăng của nó làm hoàn toàn bằng nhựa nên không chỉnh được phần "Tang" để đạt được chiều cao mong muốn. Xem hình vẽ minh họa ở dưới. Như vậy căn chỉnh chiều cao bằng cách nào?

[IMG][/IMG]

- Hình vẽ bên trên là BXC của xe mình tháo ra. Mình chưa rõ nguyên nhân nào làm cho những phao này bị lệch, tức là phải có phần nào náo đó bị mòn thì nó mới lệch chứ?

Họ & Tên
      Nguyễn Văn Trí
      Ngày Sinh
      16/02/85
      Nghề Nghiệp
      Kĩ sư
      Phone
      0973191085
      Vợ 2
      Exciter
      Tổ Đội
      Moto
      Level
      1
      Thanks
      0

- Bạn Huy có thể cho hình ảnh thực tế của tool để chỉnh 3 con ốc "Sync Adjusting Screw" mà không cần tháo hộp đựng lọc gió được không?

Đang Tập Úp Cua Avatar của aleksandr
      Họ & Tên
      Duc N M
      Ngày Sinh
      2x/0x/198x
      Nghề Nghiệp
      Chuyên viên
      Phone
      0932231471
      Vợ 2
      Vo ve
      Tổ Đội
      Finding
      Level
      3
      Level completed: 2%,
      Points cần để lên cấp: 49
      Level completed: 2%, Points cần để lên cấp: 49
      Achievements:
      100 Experience Points
      Thanks
      13

Quote Nguyên văn bởi nvtri85 Xem bài viết
      - Ở đây bạn có đề cập đến đến cách căn chỉnh phao xăng của BXC, mình cũng có vài thắc mắc muốn hỏi chỗ này.

- Đối với xe 1 máy thì độ cao của phao xăng không ảnh hưởng nhiều lắm đến lượng xăng sẽ được hút để phun vào buồng đốt. Nhưng đối với xe 4 máy thì chiều cao của mỗi phao xăng trong mỗi BXC lại có ảnh hưởng rất lớn đến sự đồng đều của 4 máy. Vì vậy, việc căn chỉnh để 4 phao xăng của xe 4 máy có chiều cao bằng nhau trong ngưỡng cho phép là việc làm khá quan trọng. Nếu 4 phao này không đều nhau thì lượng xăng hút vào 4 máy cũng không giống nhau (nguyên lí Bernoulli ứng dụng cho BXC) dẫn đến 4 máy nổ không đều nhau.

- Đối với BXC mà phao xăng của nó có phần "Tang" bằng kim loại thì việc căn chỉnh tương đối đơn giản bằng cách dùng kìm kẹp để uốn phần "Tang" này lên xuống cho đến chiều cao mong muốn. Xem hình minh họa bên dưới:

[IMG][/IMG]

- Nhưng đối với BXC của xe CB400 Vtec3 thì phao xăng của nó làm hoàn toàn bằng nhựa nên không chỉnh được phần "Tang" để đạt được chiều cao mong muốn. Xem hình vẽ minh họa ở dưới. Như vậy căn chỉnh chiều cao bằng cách nào?

[IMG][/IMG]

- Hình vẽ bên trên là BXC của xe mình tháo ra. Mình chưa rõ nguyên nhân nào làm cho những phao này bị lệch, tức là phải có phần nào náo đó bị mòn thì nó mới lệch chứ?
      Mình theo dõi thớt của bạn thấy rất kết vì bạn vừa đam mê vừa chịu khó tự vọc xe. Mình giờ ít time nên không được như bạn nhưng trước đây vẫn thường tự xử như bạn.

Mấy vấn đề bạn hỏi, mình không rành hết, riêng về phao xăng lệch thì theo mình:
      1. Thường phao bằng nhựa thì hiện tượng "lệch" thường do kẹt cặn bẩn của xăng. Nhưng nó không phải là nguyên nhân đầu tiên gây ra hiện tượng 4 máy không đều ga.
      2. Vấn đề hay gặp hơn ở trong bộ chế dẫn đến ga không đều là kim 3 cạnh. Kim này cần độ chính xác bề mặt và độ sạch để đóng/mở mượt cái lỗ hút xăng. Cho nên cặn bẩn xăng thường gây ra kim này bị kênh, hở, lệch, thậm chí kẹt. Và đó là nguyên nhân 4 máy không đều.

Hi vọng có ích và chúc bạn chơi vui .

Họ & Tên
      Tạ Phương Huy
      Ngày Sinh
      17/09/198x
      Nghề Nghiệp
      Thợ hồ
      Phone
      090 412 3433
      Vợ 2
      Tổ Đội
      Trà đá PKL
      Level
      16
      Achievements:
      Thanks
      79

Quote Nguyên văn bởi nvtri85 Xem bài viết

mấy cái bác hỏi liên quan đến kim ba cạnh, cái này bác ko phải lo vì kim ba cạnh của CB có đầu cao su nên hiếm khi bị mòn hay cong vênh gây ra hiện tượng xăng thừa

e đã từng sửa chế hornet 250 cũ của e dùng kim 3 cạnh đầu kim loại, nó bị cùn đầu và không đẩy được phao xăng, xe không nổ máy được hoặc nổ được thì xăng tràn ra ngoài

cái tool là cái này nhé

Lần sửa cuối bởi taphuonghu; 13-07-2016 lúc 13:18

Thành viên mới Avatar của mgdaubo
      Họ & Tên
      Pham Minh Tuan
      Ngày Sinh
      19/05/1987
      Nghề Nghiệp
      ky su dien tu
      Phone
      0982006467
      Vợ 2
      Hornet 250
      Tổ Đội
      mgdaubo
      Level
      1
      Level completed: 17%,
      Points cần để lên cấp: 41
      Level completed: 17%, Points cần để lên cấp: 41
      Thanks
      0

Khâm phục các bác về khả năng mày mò vọc xe, em cũng chung đam mê

Về cái vụ chỉnh Carb và sync này lúc mới vác con xe về em cũng đau đầu lắm.

Lúc mới mua xe chạy dư xăng, ống xả bám muội than dày đặc, mùi xăng sống nồng nặc. Em vác ra tiệm nhờ canh lại Carb, thợ chỉnh bằng tay ko đo đạc gì hết, về chạy vẫn thấy dư xăng.

Lại vác ra tiệm khác nổi tiếng hơn, lần này em yêu cầu vệ sinh Carb, ngồi xem thấy anh này rửa Carb xong thì chỉnh hết 4 ốc xăng gió về 2.5 vòng, em mừng mừng vì thấy vậy là giống trong sách rồi. Xong họ lắp lại mà ko dùng tool để sync, em hỏi thì được trả lời là ko cần thiết!!! vậy khi nào mới cần thiết?? trong khi cái sync tool treo ngay trước cửa tiệm luôn. Giờ xe chạy đúng xăng gió rồi, thình thoảng em có tháo bugi ra kiểm tra thì thấy màu sắc ok, chắc ko lean hay rich. Nhưng vẫn chưa sync.

Quyết tâm tự làm, em mua được cái vít chữ L rồi. Giờ đang làm cái sync tool điện tử, đo áp suất bằng sensor và display lên LCD. Phần mạch và code đã xong nhưng giờ còn phần ống hơi và vít hơi để nối vào 4 cái sync port trên máy thì ko biết làm sao, tìm con ốc hơi 5mm ko có.
      Các bác làm thế nào để nối ống hơi vào sync port thế, chỉ em với

Họ & Tên
      Tạ Phương Huy
      Ngày Sinh
      17/09/198x
      Nghề Nghiệp
      Thợ hồ
      Phone
      090 412 3433
      Vợ 2
      Tổ Đội
      Trà đá PKL
      Level
      16
      Achievements:
      Thanks
      79

trong bộ carb tune có sẵn đầu nối = nhựa

nếu ko kiếm đc thì bác đi tiện 4 con = đồng, nhôm j đó cũng được

Họ & Tên
      Nguyễn Văn Trí
      Ngày Sinh
      16/02/85
      Nghề Nghiệp
      Kĩ sư
      Phone
      0973191085
      Vợ 2
      Exciter
      Tổ Đội
      Moto
      Level
      1
      Thanks
      0

Quote Nguyên văn bởi mgdaubo Xem bài viết
      Khâm phục các bác về khả năng mày mò vọc xe, em cũng chung đam mê

Về cái vụ chỉnh Carb và sync này lúc mới vác con xe về em cũng đau đầu lắm.

Lúc mới mua xe chạy dư xăng, ống xả bám muội than dày đặc, mùi xăng sống nồng nặc. Em vác ra tiệm nhờ canh lại Carb, thợ chỉnh bằng tay ko đo đạc gì hết, về chạy vẫn thấy dư xăng.

Lại vác ra tiệm khác nổi tiếng hơn, lần này em yêu cầu vệ sinh Carb, ngồi xem thấy anh này rửa Carb xong thì chỉnh hết 4 ốc xăng gió về 2.5 vòng, em mừng mừng vì thấy vậy là giống trong sách rồi. Xong họ lắp lại mà ko dùng tool để sync, em hỏi thì được trả lời là ko cần thiết!!! vậy khi nào mới cần thiết?? trong khi cái sync tool treo ngay trước cửa tiệm luôn. Giờ xe chạy đúng xăng gió rồi, thình thoảng em có tháo bugi ra kiểm tra thì thấy màu sắc ok, chắc ko lean hay rich. Nhưng vẫn chưa sync.

Quyết tâm tự làm, em mua được cái vít chữ L rồi. Giờ đang làm cái sync tool điện tử, đo áp suất bằng sensor và display lên LCD. Phần mạch và code đã xong nhưng giờ còn phần ống hơi và vít hơi để nối vào 4 cái sync port trên máy thì ko biết làm sao, tìm con ốc hơi 5mm ko có.
      Các bác làm thế nào để nối ống hơi vào sync port thế, chỉ em với
      - Mình cũng có mua vít chữ L nhưng nó là đầu dẹp cố định chứ không phải như vít của bạn "taphuonghu" có thể thay đổi đầu vít được. Kết quả không vặn được con ốc tỉ lệ xăng gió của xe CB400 Vtec3. Cuối cùng, mình phải cưa con ốc này như hình bên dưới để dùng được với cây vít chữ L đã mua.

[IMG][/IMG]

- Vít hơi để nối vào vaccum port của 4 máy bạn có thể mua theo địa chỉ như trong hình sau:

[IMG][/IMG]

Thành viên mới Avatar của vietanhlhp
      Họ & Tên
      Nguyen Viet Anh
      Ngày Sinh
      30/01/85
      Nghề Nghiệp
      công chức
      Phone
      0915575475
      Vợ 2
      Honda Custom NV 750
      Tổ Đội
      Custom
      Level
      1
      Points cần để lên cấp: 13
      Level completed: 74%, Points cần để lên cấp: 13
      Hoạt Động: 17,0%
      Hoạt Động: 17,0%
      Thanks
      0

Làm những việc liên quan đến chế hòa khí không phải là đơn giản. Phần lớn những vấn đề của chế hòa khí là do bụi bẩn và điều chỉnh chưa chuẩn, do vậy, trong đa số trường hợp, làm sạch và điều chỉnh là công việc duy nhất bác ạ.
      Trước khi nghiên cứu chế hòa khí, cần thấy rằng, động cơ đốt trong làm việc ở 5 chế độ đó là: Khởi động, không tải, một phần tải, chuyển tiếp, toàn tải và tăng tốc. Chế hòa khí đang lắp trên xe Hornet của bác có nhiệm vụ đáp ứng 6 chế độ hoạt động của động cơ, do đó nó cũng có những đường cấp xăng phù hợp với các chế độ đó.
      Việc đồng bộ hóa chế hòa khí thực chất là việc thay đổi góc (rất nhỏ) của các bướm ga (chỉ phải thực hiện khi xe có từ 2 chế và 2 máy trở lên- có loại xe 1 máy nhưng 2 chế thì không có cơ cấu đồng bộ hóa)
      Tại sao lại phải làm nhiều chế cho các xe có hơn 1 xy lanh? Đó là vì nhà sản xuất muốn tối ưu hóa quá trình nạp hỗn hợp nhiên liệu cho động cơ thông qua việc giảm sức cản lưu động tại cổ eo khuếch tán (chỗ thắt lại tại kim ga và cối xăng (trong ống chế hòa khí) nhằm làm gia tăng tốc độ dòng không khí đi qua để có thể dễ dàng hút nhiên liệu, xé tơi nhiên liệu, hòa trộn với không khí trước khi đưa vào xy lanh ở kỳ thứ 2 – kỳ hút)
      Trở lại với 6 chế độ hoạt động của động cơ. Ở điều kiện bình thường (áp suất khí quyển 760mm thủy ngân) một kg xăng cần 15 kg không khí để đốt cháy hoàn toàn. Tỷ lệ hỗn hợp 1/15 gọi là tỷ lệ chuẩn. Khi bác vận hành xe ở chế độ một phần tải (tức là chưa hết ga) thì tỷ lệ 1/15 cơ bản được chế hòa khí tạo ra. Vì vậy, vận hành động cơ ở chế độ này sẽ tiết kiệm xăng nhất. Khi bác chạy với tốc độ cao (toàn tải- đòi hỏi hỗn hợp phải được làm đậm để động cơ đáp ứng công suất tối đa), tỷ lệ hỗn hợp sẽ tăng lên 1/12-1/10… sẽ tốn xăng hơn.
      Khi khởi động xe, cũng cần một hệ thống riêng để đáp ứng được việc dễ đốt cháy hỗn hợp trong điều kiện tốc độ quay của trục khuỷu thấp (khoảng trên 100v/phút). Chế độ này không bàn nhiều vì không liên quan đến đồng bộ hóa. Chế độ tăng tốc không được nhà sản xuất đưa vào Hornet của bác vì với 4 chế hòa khí cho 4 máy, xe tăng tốc mượt mà không cần bơm trực tiếp tia xăng sống vào họng hút (như với một số xe chỉ có 1 chế hòa khí cho nhiều hơn 1 máy – gia tăng sức cản lưu động – khi mở bướm ga đột ngột, không khí nhẹ hơn nên bị hút vào xy lanh làm hỗn hợp nhiên liệu nhạt hơn, khó cháy -> động cơ lập bập – lúc đó phải bổ sung một lượng xăng cưỡng bức qua bơm cơ khí để bơm 1 tia xăng vào – như xe Rebel 250 loại 1 chế, xe LA250T đời 84 trở lên)
      Hai chế độ còn lại: Không tải và Chuyển tiếp liên quan trực tiếp đến việc đồng bộ hóa chế hòa khí.
      Xin lỗi các bác vì muộn quá nên em phải ngủ, mai dậy sớm. Mai em sẽ nói tiếp với hy vọng bác nào đang tìm hiểu sẽ phần nào giải quyết gọn gàng được vấn đề với xe của mình.

Họ & Tên
      Pham Minh Tuan
      Ngày Sinh
      19/05/1987
      Nghề Nghiệp
      ky su dien tu
      Phone
      0982006467
      Vợ 2
      Hornet 250
      Tổ Đội
      mgdaubo
      Level
      1
      Thanks
      0

Mấy tháng rồi ko vào diễn đàn, ko biết anh nvtri85 chiến đấu thế nào rồi. Anh có ở SG thì rảnh em mời cafe.

Các anh cho em hỏi ngu xíu là Hornet 250 chỉnh vít xăng gió thế này có đúng ko:
      - Vặn ra (ngược kim đồng hồ) thì làm nhạt xăng (lean mixture)
      - Vặn vào (cùng kim đồng hồ) thì làm đậm (rich)
      Vậy có đúng ko hay là ngược lại?
      Tham khảo trên web thì chỗ nói ngược chỗ nói xuôi.

Cảm ơn các anh.
      Lần sửa cuối bởi mgdaubo; 08-03-2017 lúc 18:37

Họ & Tên
      Tạ Phương Huy
      Ngày Sinh
      17/09/198x
      Nghề Nghiệp
      Thợ hồ
      Phone
      090 412 3433
      Vợ 2
      Tổ Đội
      Trà đá PKL
      Level
      16
      Achievements:
      Thanks
      79

ngược lại bác nhé

Họ & Tên
      Pham Minh Tuan
      Ngày Sinh
      19/05/1987
      Nghề Nghiệp
      ky su dien tu
      Phone
      0982006467
      Vợ 2
      Hornet 250
      Tổ Đội
      mgdaubo
      Level
      1
      Thanks
      0

Quote Nguyên văn bởi taphuonghu Xem bài viết
      ngược lại bác nhé
      Thanks bác

Đang Tập Úp Cua Avatar của phusyol
      Họ & Tên
      Luơng Sỹ Phú
      Ngày Sinh
      28/09/1988
      Nghề Nghiệp
      KS điện
      Phone
      Vợ 2
      CB400
      Tổ Đội
      Mê xe
      Level
      2
      Level completed: 18%,
      Level completed: 18%, Points cần để lên cấp: 41
      Achievements:
      100 Experience Points
      Thanks
      12

Em cũng đang định banh chành em cb400 để tự sửa . Mà tham khảo thông tin kinh nghiệm từ cộng đồng vẫn còn khá ít ỏi , tài liệu k có

+ Trả lời chủ đề
    Trang 2/2 ĐầuĐầu 12